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Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba, Waziri wa Fedha na Mipango (Mb.); 
 

Mhe. Nape Nnauye (Mb.);  Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia 

ya Habari; 
 

Komredi Daniel Chongolo, Katibu Mkuu wa Chama cha Mapinduzi; 
 

Mhe. Anthony Mtaka, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma; 
 

Mhe. Jerry Silaa (Mb.), Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Uwekezaji 

wa Mitaji ya Umma na Waheshimiwa Wabunge Wajumbe wa Kamati 

yako waliopo; 
 

Ndugu, Emmanuel Tutuba, Katibu Mkuu - Wizara ya Fedha na Mipango; 
 

Prof. Florens Luoga, Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania; 
 

Ndugu Mgonya Benedicto, Msajili wa Hazina; 
 

Wakuu wa Taasisi na Mashirika ya Umma mliopo hapa; 
 

Ndugu Gabriel Malata, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa 

Kampuni ya Airtel Tanzania; 
 

Ndugu Dinesh Balsingh, Mkurugenzi Mkuu wa Airtel Tanzania; 
 

Wafanyakazi wa Wizara ya Fedha, Ofisi ya Msajili wa Hazina na Airtel 

Tanzania mliopo hapa; 
 

Waandishi wa Habari; 
 

Wageni waalikwa;  
 

Mabibi na Mabwana; 
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania...! 

 

Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya njema 

na kutuwezesha kufika hapa kushiriki Hafla hii muhimu ya kupokea gawio kutoka 

Kampuni ya Airtel.  
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Pili, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Mheshimiwa Dkt. Mwigulu 

Lameck Nchemba, Waziri wa Fedha na Mipango, pamoja na Bodi ya Wakurugenzi 

wa Kampuni ya Airtel Tanzania, kwa heshima mliyonipa ya kupokea gawio kwa 

niaba ya Serikali. Kutoa gawio kwa Wanahisa, kunaashiria kwamba, Kampuni 

imeendelea kufanya vizuri kiutendaji, na hii inatia moyo na kutoa hamasa kwa 

Wanahisa.  

 

Tatu, naipongeza Menejimenti na Watumishi wote wa Kampuni ya Airtel 

Tanzania kwa utendaji wenye tija ambao umeiwezesha kupata faida, kulipa kodi 

stahiki pamoja na kutoa gawio nono kwa Serikali na Wanahisa wengine. Serikali 

pamoja na Wanahisa wote katika Kampuni ya Airtel tunajivunia mafanikio 

makubwa na ya mfano ambayo yametokana na utendaji wenu mzuri wa kazi. 

Asanteni sana na hongereni. 

 

Waheshimiwa Viongozi, Bodi na Menejimenti ya Kampuni ya Airtel 

Tanzania; 
 

Hii ni siku nzuri sana kwangu ninaposhuhudia Kampuni ambazo Serikali ina 

umiliki wa hisa chache zinafanya vizuri na kulipa gawio (tena kubwa) kwa Serikali 

na Wanahisa wengine. Kiasi hiki cha gawio cha jumla ya Shilingi bilioni 143 

kinachotolewa na Airtel Tanzania kwa Wanahisa wote kwa mwaka 2020/21 ni 

kikubwa na kitasaidia sana katika kutekeleza shughuli mbalimbali za maendeleo 

ya nchi yetu.  

 

Nimefahamishwa kuwa kati ya fedha hizo, kiasi cha Shilingi bilioni 88 ni gawio 

la Serikali kwa mwaka 2020/21 na kuwa katika historia ya uwekezaji wa Serikali 

katika Kampuni ambazo ina umiliki wa hisa chache (Minority Interest), kiasi hiki 

hakijawahi kufikiwa na Kampuni yoyote. Hivyo, naipongeza tena Bodi na 

Menejimenti ya Airtel Tanzania kwa kutekeleza majukumu yake vema na 

hatimaye kulipa gawio nono Serikalini.  

 

Hata hivyo, pamoja na mafanikio haya mazuri mliyoyapata, ninawataka 

muongeze juhudi kwa sababu bado kuna wigo wa kufanya vizuri zaidi. Napenda 

niwahakikishie kuwa Serikali, inathamini na inatambua sana juhudi zenu katika 

maendeleo ya kiuchumi na kijamii katika Nchi yetu na nawahimiza mwendelee 

kutimiza wajibu wenu na kuboresha huduma zenu. 
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Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 
 

Kama mnavyokumbuka, mahusiano ya Serikali na Kampuni ya Airtel Tanzania 

yalianza mwaka 2001 kupitia Kampuni ya simu ya TTCL na Mobile Systems 

International Cellular Investments Tanzania BV na Detecon ya Ujerumani. Katika 

vipindi tofauti tofauti, kumekuwa na mabadiliko mbalimbali ya wabia kwa upande 

wa mbia mwenza huku Kampuni ikiendeshwa kwa hasara na kugubikwa na 

matatizo ya kiutendaji na kukosesha wabia gawio. Hata hivyo, kufuatia juhudi za 

makusudi na mabadiliko ya kimfumo, tumeshuhudia mwenendo chanya wa 

kiutendaji ambao umepelekea Kampuni ya Airtel kupata faida na hatimaye kutoa 

gawio kwa Serikali na wabia wengine sambamba na michango maalum. Napenda 

niwasisitize Bodi na Menejimenti mwendelee kufanya kazi kwa bidii ili Kampuni 

ya Airtel Tanzania isirudi katika dimbwi la kupata hasara kama ilivyokuwa kabla 

ya mabadiliko ya kimfumo. 
 

Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 
 

Kama mnavyofahamu, Serikali ya Tanzania na Kampuni ya Airtel Tanzania 

tuliingia katika makubaliano maalum ya kiutendaji na kiumiliki ambapo pamoja 

na mambo mengine, makubaliano hayo yalipelekea umiliki wa Serikali katika 

Kampuni hii kuongezeka kutoka asilimia 40 kufikia asilimia 49. Aidha, wabia 

waliingia makubaliano ya kihuduma ya Airtel Tanzania kuilipa Serikali shilingi 

bilioni 1 kila mwezi kwa kipindi cha miezi 60 kuanzia tarehe 1 Aprili 2019.  
 

Nimefurahi kuona kuwa makubaliano hayo yametekelezwa kikamilifu ambapo, 

pamoja na mambo mengine, Airtel Tanzania imeendelea kulipa shilingi bilioni 

moja kila mwezi, na hadi kufikia Machi 2022 jumla ya kiasi cha shilingi bilioni 36 

kilikuwa kimelipwa. Hongera sana Msajili wa Hazina kwa kufuatilia na 

kusimamia utekelezaji wa makubaliano hayo. Nawapongeza pia Menejimenti na 

Bodi ya Airtel Tanzania kwa kutekeleza kwa dhati makubaliano yetu. 
 

Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 
 

Tukio hili la leo linaashiria uwepo wa mazingira mazuri ya kiutendaji na 

mahusiano thabiti ya kibiashara baina ya wabia. Mapato haya yaliyopatikana 

yana mchango mkubwa sana katika kugharamia utekelezaji wa miradi mikubwa 

ya maendeleo nchini na kuboresha huduma za jamii ikiwemo afya, elimu  na maji 

kwa Watanzania wote. Hivyo, ni muhimu kuimarisha zaidi utendaji na mahusiano 
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mazuri baina ya wabia ambayo yamepelekea kupatikana kwa gawio na mapato 

mengine ambayo yanatumika kama chachu ya maendeleo ya nchi yetu ya 

Tanzania na wananchi wake. 
 

Naelewa kwamba Ofisi ya Msajili wa Hazina inaendelea na kazi ya kupitia kwa 

undani uendeshaji, umiliki na utendaji wa Mashirika na Taasisi ambazo Serikali 

imewekeza, hususan Kampuni ambazo Serikali ina umiliki wa hisa chache, kwa 

nia ya kuongeza ufanisi. Ninaitaka iendelee kufanya kazi hii kwa umakini 

mkubwa ili kuhakikisha kuwa maslahi ya Serikali yanalindwa, kasoro zozote 

zitakazojitokeza zinaondolewa na Serikali inapata gawio na kodi stahiki kwa 

uwekezaji wake. Aidha, naitaka pia Ofisi ya Msajili wa Hazina kuendelea na hatua 

za makusudi za kuimarisha ukusanyaji wa mapato, kuimarisha Bodi za 

wakurugenzi pamoja na udhibiti wa matumizi yasiyo na tija. 
 

Serikali ya Awamu ya Sita kwa upande wake itaendelea kuimarisha Ofisi ya 

Msajili wa Hazina na kuweka mazingira mazuri na endelevu ya kufanya biashara. 

Hata hivyo,  matarajio ya Serikali kwa taasisi nyingine Binafsi ambazo Serikali 

imewekeza hisa, hata kama ni asilimia 1, ni kuwa zihakikishe zinajiendesha kwa 

ufanisi na kulipa gawio stahiki Serikalini na kwa Wanahisa wengine. 
 

Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 
 

Jukumu langu hapa leo siyo kutoa hotuba ndefu. Napenda tena kutoa shukrani 

zangu za dhati kwa niaba ya Serikali kwa Bodi na Menejimenti ya Airtel Tanzania 

kwa gawio hili walilotoa la Shilingi bilioni 143 kwa Wanahisa wote kwa 

pamoja. Naipongeza tena Wizara ya Fedha na Mipango na Ofisi ya Msajili wa 

Hazina kwa kusimamia vizuri maslahi ya Watanzania katika Kampuni ambazo 

Serikali ina hisa.  Aidha, kwa umuhimu wa pekee naishukuru sana Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji ya Umma chini ya Mwenyekiti wake 

Mheshimiwa Jerry Silaa (Mb.) kwa ushauri wake mzuri kwa Serikali na usimamizi 

unaolenga kuhakikisha kuwa uwekezaji wa mitaji ya Umma unakuwa wenye tija.  

Serikali ya Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri inaiahidi Kamati 

ushirikiano wa kutosha.  

 

 
ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA 

 

 


